Daga STANLEY NKWOCHA
Alamar da ke nuna ingantacciyar gwamnati a tsarin dimokuraɗiyya ita ce ci gaba da ƙarfafa ginshiƙinta. Tun bayan komawar Nijeriya mulkin dimokuraɗiyya a shekarar 1999, wannan shi ne babban ƙalubalen da ake fuskanta. A kowace shekara, duka a matakin mutum ɗaya da kuma hukumomi, ana tsara buri da manufofi da ake nufin cimma, tare da buƙatar sadaukarwa mai ƙarfi domin aiwatar da su. Idan hangen nesa ya tabbata, ƙoƙarin cimma burin kuma yana ƙaruwa sosai.
A ranar 29 ga Mayu, 2023, lokacin da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya hau mulki, taken gwamnatinsa ya mayar da hankali ne kan rage matsalolin tsaro da talauci, gaskiya da adalci a harkokin gwamnati da sarrafa dukiyar ƙasa, bunƙasa ababen more rayuwa, da kuma inganta tattalin arzikin ‘yan Nijeriya.
A kan haka ne Shugaba Tinubu da mataimakinsa, Kashim Shettima, suka tashi tsaye wajen ganin an kawo sauyi a fannin tattalin arziki tare da duk ƙarfin da suke da shi. Sun kwashe watannin farko cikin sarƙaƙiya, inda suka tsaya tsayin daka da sararin zuba jari a duniya, duk a wani yunƙuri na bayyana wa duniya sauƙin kasuwanci a Nijeriya da kuma dalilin da ya sa ƙasar za ta zama abin jin daɗi da alfaharin masu zuba jari.
Babu shakka, shekaru biyun da suka wuce na Shugaba Tinubu da mataimakinsa Shettima sun bayyana abin da zai yiwu inda shugaban ƙasa ya tsunduma cikin yi wa al’ummarsa hidima ba tare da son kai ba, kuma mataimakinsa ya duƙufa kan manufofin ubangidansa da manufofinsa. Sanata Shettima dai ya sha bayyana cewa zai ci gaba da biyayya ga Shugaba Tinubu, wanda ya bayyana a matsayin mai kawo sauyi, mai ginawa kuma jagora mai hangen nesa. A wurare daban-daban, ya sha ba wa ‘yan Nijeriya tabbacin cewa Shugaban ƙasar ya cika alƙawuran da ya ɗauka a yaƙin neman zaɓen da ke ƙunshe a cikin ajandar sabunta fata na gwamnatin.
Shekaru biyu a kan mulki, a bayyane yake cewa tsarin tafiyar da harkokin gwamnati yana aiki. Tattalin arziki ya samu ci gaba mai kyau a cikin shekaru biyu da suka gabata kuma yana samun ci gaba sosai. Kamar dai yadda shugaban ƙasar ya ce ba zai samu jinkiri ba har sai an dawo da martabar Nijeriya a matsayin tattalin arzikin da ya kai dala tiriliyan 1 da kuma zuba jari, mataimakinsa, Sanata Shettima ya ci gaba da riƙe muƙaminsa na shugaban majalisar tattalin arzikin ƙasa (NEC), tare da gudanar da ayyukan gwamnati masu ma’ana, shirye-shirye da tsare-tsare a ofishin mataimakin shugaban ƙasa.
Ga wasu daga cikin muhimman abubuwan da gwamnatin Tinubu ta ƙaddamar ta ofishin mataimakin shugaban ƙasa a cikin shekaru biyu da suka gabata:
Noma
Ta bayyana ƙarara tun farkon shekarar 2025, lokacin da Shugaba Tinubu ke neman muƙamin shugaban ƙasar nan, cewa noma ne zai zama babban abin da gwamnatinsa za ta sa a gaba. Ba abin mamaki ba ne ganin shugaban ƙasa ya cika wannan alƙawari. Gwamnatin ta tsara wani tsari na zaburar da sake inganta harkar noma, kamar yadda a cikin shekaru 60 lokacin da Nijeriya ke da dala na gyaɗa a Arewa, da koko a yamma da kuma dabino a gabas. Sannan Nijeriya ta samu isashshen abin da za ta ciyar da al’ummarta da kuma fitar da kayayyaki zuwa ƙasashen waje.
Don haka, mataimakin shugaban ƙasa Shettima ya shiga harkokin diflomasiyya na ƙasa da ƙasa don jawo hankalin masu zuba jari a noma. A matsayinsa na shugaban hukumar ta NEC, ya kasance yana kula da harkokin noma da dama. A gun taron ƙoli na 3 na Belt and Road Initiative (BRI) da aka gudanar a ƙasar Sin a watan Nuwamban shekarar 2023, ya tallata Nijeriya a matsayin wurin zuba jari mai aminci ga ɓangaren aikin gona. A ziyarar da ya kai ƙasar Amurka don Babban Bankin Raya Afirka (AfDB) Norman Borlaug International Tattaunawar ta ƙasa da ƙasa ta Kyautar Abinci ta Duniya, ya nemi masu zuba jari su ɗauki alƙawarin bunƙasa fannin noma a Nijeriya.
Gwamnatin Tinubu, ta hannun ma’aikatar noma da samar da abinci, ta rattaɓa hannu kan yarjejeniyar fahimtar juna da wani kamfanin ƙera injinan noma na Amurka, John Deere. Haɗin gwiwar na da nufin kafa wata tashar tarakta a Nijeriya don haɓaka injiniyoyin noma da samar da abinci. A ƙarƙashin yarjejeniyar, John Deere zai samar da taraktoci kusan 2,000 a duk shekara ga Nijeriya nan da shekaru biyar masu zuwa. Mataimakin shugaban ƙasar ya taka muhimmiyar rawa wajen fara wannan haɗin gwiwa a ziyarar da ya kai ƙasar Amurka, inda ya gana da jami’an John Deere.
Har ila yau, hada-hadar ƙasashen duniya ta ruɓanya ayyukan noma na Bankin Raya Afirka (AfDB) a Nijeriya daga dala miliyan 500 zuwa sama da dala biliyan ɗaya. Tasirin da wannan alƙawari na AfDB ya haifar ya haɗa da ƙaddamar da shiyyoyin da gwamnatin tarayya ta samar na musamman a ɓangaren sarrafa noma (SAPZ) da aka gudanar kwanan nan a jihohin Kaduna da Kuros Riba domin farfaɗo da harkar noma a Nijeriya tare da rage dogaro da abinci daga waje. An ƙera SAPZs don haɓaka tattalin arzikin karkara ta hanyar ƙara kima ga kayayyakin aikin gona, jawo jari, da rage rashin aikin yi ga matasa. Sauran an inganta takin zamani ga manoma, da kafa Agro-Rangers don magance matsalolin tsaron gonaki, da aiwatar da ayyukan noma na zamani.
A wani yunƙuri na ci gaba da aikin noma mai suna Green Imperative Agricultural Project, mataimakin shugaban ƙasar ya jagoranci rattaɓa hannu kan cinikin dala biliyan 1.1 na Nijeriya da Brazil Green Imperative Project a fadar shugaban ƙasa. Wannan shiri na neman zamanantar da harkar noma a Nijeriya ta hanyar tallafa wa ƙananan manoma da haɗa su cikin sarƙaƙiyar darajar duniya. Shirin bunƙasa masana’antun noma na gwamnati da kamfanoni masu zaman kansu, Shettima ke ɗaukar nauyin shirin Green Imperatiɓe Program a matsayin wani muhimmin ɓangare na dabarun gwamnati na bunƙasa noma, ƙara yawan amfanin gona, da samar da Nijeriya mai dogaro da kanta wajen samar da abinci.
Alal misali, mataimakin shugaban ƙasa Shettima ya ƙaddamar da shirin bunƙasa noma na gidauniyar Kashim Shettima a shekarar 2024. Wannan shiri na ƙashin kansa ya haɗa da raba muhimman kayan amfanin gona kamar taraktoci, iri, taki ga manoma masu cin gajiyar noma na shekarar 2024; Tallafin kuɗi na Naira 100,000 a kowane wata ga masu cin gajiyar 50 na tsawon watanni 4 a lokacin shuka, da kuma samar da kuɗaɗen farawa har zuwa Naira miliyan 30 ga ƙungiyoyin manoma don kafa gonakin kasuwanci.
Tsaron abinci
A tsawon tarihin bil’adama, noma ya kasance yana taka muhimmiyar rawa wajen ci gaban zamantakewa da tattalin arziki. Na farko, ingantacciyar hanyar noma tana tabbatar da samar da abinci, wanda shine tushe kuma mafi kyawun tsarin tsaro domin al’ummar da ba za ta iya ciyar da al’ummarta ba tana da rauni, kuma a zahiri tana zaune akan bom. Lokacin da Shugaba Tinubu ya hau mulki a shekarar 2023, roƙo na farko da ya yi shi ne ‘yan Nijeriya su dawo ƙasa, domin a cikinta akwai wadatuwa ta gaskiya.
A bisa umarnin shugaban ƙasa, mataimakin shugaban ƙasa Shettima ya ƙaddamar da sashin kula da tsarin samar da abinci na shugaban ƙasa (PFSCU), wani shiri na gwamnati na magance yunwa da ƙarancin abinci a Nijeriya. PFSCU tana da alhakin yin amfani da albarkatu da tunani daga masu ruwa da tsaki, ciki har da gwamnonin jihohi, don sabunta hanyoyin noma, ƙara yawan amfanin gona, da mayar da Nijeriya ƙasa mai dogaro da abinci. Idan mutum yana da aminci ga abinci, yawanci yana nufin cewa akwai isasshen abinci mai inganci, yana da isassun kayan abinci don sayen abinci mai gina jiki, kuma yana da kwanciyar hankali don samun isasshen abinci a kowane lokaci.
NCP da gyaran fuska ga tattalin arziki
A shekarar 2023, mataimakin shugaban ƙasa Shettima ya ƙaddamar da kwamitin kula da harkokin kasuwanci na ƙasa (NCP) domin tafiyar da sauye-sauyen tattalin arziki na gwamnatin ƙarƙashin manifar Renewed Hope. Majalisar ta ci gaba da kasancewa wata babbar cibiya a tafiye-tafiyen Nijeriya na samun bunƙasuwar tattalin arziki, tare da daidaita ƙalubalen sauye-sauye tare da buƙatar ci gaba mai ɗorewa. A ƙarshen shekarar 2023, mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima ya jagoranci taron NCP na ƙasa da ya mayar da hankali kan sake fasalin babban bankin noma da kuma sake fasalin bankin (BOA). Wannan shiri dai ya taimaka matuƙa gaya wajen farfaɗo da bankin da kuma ƙara inganta harkar noma a Nijeriya.
Mataimakin shugaban ƙasar ya taka rawar gani wajen ƙoƙarin ganin an mayar da bankin na BOA zuwa wata cibiya mai ƙarfin gaske wacce za ta iya bayar da ingantaccen tallafi ga manoma da masu sana’ar noma a faɗin Nijeriya. A ƙarƙashin kulawar Shettima, an yi tataunawa game da ƙara ginshiƙin bankin BOA domin ƙarfafa ƙarfinsa na ba da lamuni da sauran ayyukan kuɗi ga ɓangaren noma. Ofishin mataimakin shugaban ƙasa yana aiki kafaɗa da kafaɗa da ma’aikatar noma da samar da abinci da sauran masu ruwa da tsaki domin daidaita ayyukan bankin BOA da kuma samar da sauƙi ga ƙananan manoma. Akwai shirye-shiryen yin amfani da fasaha don inganta bankin BOA, gami da yuwuwar ɓullo da ayyukan banki na zamani da aka keɓance ga manoma. Hakan ya faru ne saboda mataimakin shugaban ƙasar ya sha ba da shawarar yin haɗin gwiwa tsakanin BOA da cibiyoyin hada-hadar kuɗi na ci gaban ƙasa da ƙasa don ƙara yawan kuɗaɗen da ake ba da rancen noma.
Ciyarwa
A ƙarƙashin jagorancin mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima a matsayin shugaban majalisar kula da tattalin arziki na ƙasa, Nijeriya ta ƙaddamar da shirin kawo sauyi mai suna Nutrition 774 Initiative, wani mataki mai tsauri na magance matsalar ƙarancin abinci mai gina jiki a dukkanin ƙananan hukumomi 774. An ƙirƙire shi bisa ƙa’idar “Shiri ɗaya, rahoto ɗaya,” shirin yana tabbatar da daidaitawa a cikin matakan tarayya, jihohi, da ƙananan hukumomi, tare da samar da abinci mai gina jiki a cikin zuciyar gudanarwa. Majalisar Tattalin Arziki ta ƙasa (NEC) ce ta amince da wannan shiri a hukumance, tare da ƙaddamar da wata yarjejeniya da gwamnonin jihohi 36 suka rattaɓawa hannu, wanda ke nuni da yunƙurin da ba a taɓa yi ba a siyasance na kawo ƙarshen rashin abinci mai gina jiki. Ya zuwa yau, sama da kwamitocin ƙananan hukumomi 200 akan abinci da abinci mai gina jiki (LGCFN) an ƙaddamar da su. Da farko kuma, an kafa kwamitocin majalisar wakilai kan abinci da abinci mai gina jiki a matakin tarayya da na jihohi don samar da goyon bayan majalisa da kuma fitar da fifikon kasafin kuɗi.
A matsayin tsarin abinci mai gina jiki na farko da gwamnatin Nijeriya ta jagoranta, kuma daidai da Tsarin Ayyuka na Abinci da Gina Jiki na ƙasa, Nutrition 774 yana samar da tsari mai inganci, dandali mai ɓangarori daban-daban don daidaita dukkan jama’a, masu zaman kansu, da abokan ci gaba – a kusa da burin da aka raba na ingantattun kuɗaɗe, ingantaccen lissafi, da sakamako mai ma’ana. Tsarin yana ba da damar mallakar gida da dacewa da al’adu, yana baiwa al’ummomi damar jagoranci wajen magance matsalar rashin abinci mai gina jiki dangane da yanayin al’adu, zamantakewa, da muhalli na musamman.
Ci gaban ɗan Adam (HCD) da ilimi.
A wani ɓangare na ƙudirin sanya al’ummar ƙasar cikin manyan ƙasashe 80 na duniya a fannin tattalin arzikin duniya (HCI) ta hanyar gina ingantacciyar lafiya, ilimi da ƙarfafawa Nijeriya, gwamnatin Tinubu ta ƙara ƙaimi ga shirin bunƙasa jarin ɗan Adam na gwamnati (HCD) da nufin inganta ilimi, kiwon lafiya, da horar da ƙwararru a faɗin ƙasar don bunƙasa ci gaban tattalin arziki da samar da ma’aikata masu inganci.
A ƙarƙashin jagorancin mataimakin shugaban ƙasa Shettima, NEC ta ɗauki matakin zuwa kashi na biyu (HCD 2.0), wanda ya mayar da hankali kan fannoni kamar daidaiton jinsi, sauyin yanayi, tattalin arzikin zamani, samar da abinci mai gina jiki. Har ila yau, yana da nufin magance rashin aikin yi, da sassa na yau da kullum, da ƙarancin haɗin gwiwar ma’aikata. Kimanin ‘yan Nijeriya miliyan 24 ne ke shirin cin gajiyar shirin gwamnatin tarayya na bunƙasa jarin ɗan Adam, wanda ke da nufin inganta ilimi, kiwon lafiya, da horar da ƙwararru a faɗin ƙasar. A yayin taron kwamitin gudanarwa na HCD, VP Shettima ya dage kan aiwatar da bayanai cikin hanzari na ilimi, lafiya, da shirye-shiryen ma’aikata a faɗin jihohi. Don haka, ya ƙaddamar da shirin na HCD don lura da ci gaba a kan muhimman alamomi kamar rashin aikin yi ga matasa da kawar da talauci.
Har ila yau, mataimakin shugaban ƙasa, wanda ya aiwatar da manufar sake fasalin ilimi na Shugaba Tinubu, ya ƙaddamar da shirin Accelerated Senior Secondary Education Program (ASSEP), wani shiri na sake fasalin tsarin ilimi a Nijeriya da kuma sabunta tsarin samar da manhajoji. Wannan shirin yana magance matsaloli masu muhimmanci a fannin ilimi yayin da ake shirya ɗalibai don buƙatun tattalin arziƙin duniya mai saurin bunƙasa.
MSMEs
MSME wani shiri ne da gwamnatin Tinubu ta ɓullo da shi don tallafawa da ƙarfafa ƙananan masana’antu, ƙanana da matsakaitan masana’antu (MSMEs) a faɗin Nijeriya, ciki har da ɓangaren noma. Mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima ya taka rawar gani wajen ɗaukar nauyin shirin MSME Clinics, inda ya ƙaddamar da shirin a jihohin Benue, Ogun, Enugu, Jigawa, Borno da Ekiti, tare da tallafin gwamnatin tarayya ga ‘yan kasuwa. Asibitocin MSME suna nufin haɓaka tattalin arziƙi da tallafawa ƙananan masana’antu, gami da kasuwancin noma, ta hanyar sauƙaƙa damar samun kuɗi, kasuwanni, ƙwarewa, da bin ƙa’idoji. Asibitocin MSME sun haifar da ƙaddamar da manyan cibiyoyin kayan zamani a cikin waɗannan jihohin. Ana sa ran wuraren sayar da kayan ado za su samar da miliyoyin ayyukan yi.
Makamashi.
A watan Afrilun 2025, Mataimakin Shugaban ƙasa Shettima ya ƙaddamar da Hukumar Kula da Tsare-tsare Mai Zaman Kanta ta Nijeriya (NISO) don magance matsalar wuta a ƙasa. Har ila yau, Shettima, a ganawar da ya yi da shugaban dandalin tattalin arzikin duniya da sauran masu ruwa da tsaki a duniya, ya jagoranci aikin sake bututun iskar gas na Afrika da tafkin Chadi. Waɗannan ayyuka na da nufin magance ƙarancin makamashi a Afirka ta Yamma, da ƙarfafa Nijeriya wajen fitar da kayayyaki zuwa ƙasashen waje, da kuma ƙarfafa ƙarfin aikin gona a yankin Sahel.
Aikin samar da wutar lantarki mai ƙarfin megawatt 181 a garin Aba na da matuƙar muhimmanci ga ƙarfin samar da wutar lantarki a Nijeriya ƙarƙashin gwamnatin Tinubu, inda ya samar da wutar da ake buƙata ga masu amfani da masana’antu da kasuwanci a yankin Kudu maso Gabas. Mataimakin shugaban ƙasar ya kuma ƙaddamar da dabarun haɗin gwiwa tsakanin Kamfanin Neja Delta Power Holding Company Limited (NDPHC) da abokan hulɗar kamfanoni masu zaman kansu domin samar da wutar lantarki da aka sadaukar ga manyan ƙungiyoyin masana’antu. Wannan yunƙurin ya fara ne da kamfanin masana’antu ta Agbara a jihar Ogun kuma tana da nufin samar da daidaito, ingantaccen wutar lantarki ba tare da buƙatar kuɗin jama’a ba.
Jagorancinsa wajen gudanar da muhimman shawarwari na karkasa tsarin mulkin ƙasa, kamar yadda Shugaba Tinubu ya ba da umarni, wani sauyi ne na dabarar da za a bi wajen samar da ingantacciyar tsarin rarraba wutar lantarki da zai iya samar da wadatattun buƙatu daban-daban na ƙasa da tattalin arzikin Nijeriya.
Farfaɗo da tattaunawa tsakanin Nijeriya da Brazil
A watan Maris, mataimakin shugaban ƙasa Shettima, ya shirya shirye-shiryen farfaɗo da hulɗar dake tsakanin Nijeriya da Brazil, wanda ya tsaya cik sama da shekaru goma. Tattaunawar yanzu an shirya don inganta haɗin gwiwa a fannin noma, kiwon lafiya, fasahar soja, da yawon buɗe ido, wanda aka kafa akan tsarin tattaunawa tsakanin Brazil da Nijeriya dabarun tattaunawa mai zuwa.
RSPIC
Gwamnatin Tinubu ta ƙaddamar da shirin sake tsugunar da mutanen da rikici ya rutsa da su (RSPIC), wani shiri na ƙasa da ƙasa da nufin magance matsalolin jinƙai da ’yan gudun hijirar cikin gida ke haifarwa a faɗin Nijeriya. Aikin, wanda yake a matakin gwaji, ya maida hankali ne kan jihohi 7 da rikicin manoma da makiyaya ya shafa. Su ne Sokoto, Kebbi, Benue, Katsina, Zamfara, Neja, Kaduna. A shekarar da ta gabata ne mataimakin shugaban ƙasa, Shettima, wanda ya wakilci Shugaba Tinubu, ya jagoranci bikin ƙaddamar da fara aikin RSPIC a jihar Kaduna. Tun da farko, Shettima ya ƙaddamar da kwamitin gudanarwa da zai gudanar da aikin aiwatar da shirin na RSPIC, wanda ya cika alƙawarin da Shugaba Tinubu ya yi na inganta rayuwar ‘yan Nijeriya da rikici ya shafa.
Yayin da babban abin da RSPIC ta fi mayar da hankali a kai shi ne samar da agaji da kuma gyara ga al’ummomin da ke fama da rikici, yana kuma da nasaba da ƙoƙarin da gwamnatin ke yi na magance matsalar ƙarancin abinci a Nijeriya. Rikicin manoma da makiyaya ya yi tasiri sosai a yankunan da rundunar ta RSPIC ta kai, lamarin da ya kawo cikas ga noma da samar da abinci. Ta hanyar sake tsugunar da al’ummomin da rikice-rikicen ya shafa, RSPIC na da burin dawo da rayuwarsu da samun abinci, ta yadda za su ba da gudummawa ga babban burin inganta wadatar abinci a Nijeriya.
Hada-hadar kuɗi.
Mataimakin shugaban ƙasa Shettima ya taka muhimmiyar rawa wajen inganta hada-hadar kuɗi da tattalin arziki a matsayin ginshiƙin ajandar ci gaban gwamnati. A watan Afrilun 2024, ya jagoranci rattaɓa hannu kan yarjejeniyar Aso Accord for Economic and Financial Inclusion, tare da haɗa kan masu ruwa da tsaki na tarayya da na jihohi, cibiyoyin hada-hadar kuɗi, da abokan huldar ci gaba a kan ƙudurin haɗe ‘yan Nijeriya sama da miliyan 30 da ba su da banki a cikin tattalin arzikin ƙasa. Ya bi wannan ne tare da ƙaddamar da tsarin gudanar da aiki na ƙasa da nufin mayar da Nijeriya mai tattalin arzikin dala tiriliyan 1 nan da shekarar 2030 ta hanyar inganta hanyoyin samun lamuni, biyan kuɗi na zamani, da kuma ilimin kuɗi. Kuma don inganta ci gaban tattalin arziki da hada-hadar kuɗi, Mataimakin Shugaban ƙasa, a cikin Fabrairu 2025, ya ƙaddamar da Kwamitin Shugaban ƙasa kan Harkokin Tattalin Arziki da Kuɗi (PreCEFI). Yunƙurin hada-hadar kuɗi na gwamnatin ya kasance tsanin da ke taimakawa Nijeriya wajen kawo rayuka da dama.
Haƙiƙa, a farkon rabin wa’adin farko na Shugaba Tinubu a ofis za a iya kwatanta shi a matsayin labari na nasara mai ban mamaki da tasiri, imani da rashin yarda da manufofinsa na tattalin arziki, gyare-gyaren hukumomi da kuma ra’ayoyin ci gaba, musamman ma ƙarƙashin jagorancin VP Shettima, yana da ban sha’awa kamar yadda yake da almara.
Yayin da gwamnatin ke shiga tsakiyar wa’adin mulkinta na farko, ko shakka babu, hangen nesa, manufofinta, gyare-gyare, tsare-tsare na Shugaba Tinubu, za su yi tasiri matuƙa ga rayuwar ‘yan Nijeriya. Cikakken amanarsa ga ikon mataimakin shugaban ƙasa da duk sauran masu riƙe da muƙaman gwamnati wajen tsarawa da aiwatar da shirye-shirye na ajandar sabunta fatan za su zaburar da su wajen bunƙasa harkokin gudanar da mulki domin amfanin al’umma bakiɗaya.
Stanley shine mai taimaka wa Mataimakin Shugaban Ƙasa, Kashim Shettima, kan harkokin yaɗa labarai
Fassarawa:
Sani Ahmad Giwa
Ga Masu Son Bada Talla A Kira +2348032077835
Domin samun sauran shirye-shiryen Alfijir labarai/Alfijir news ku shiga nan 👇
https://twitter.com/Musabestseller?s=09
https://www.facebook.com/profile.php?id=100089640289165
https://www.threads.net/@alfijirlabarai
https://www.youtube.com/@BestsellerChannel12
https://www.instagram.com/musa_bestseller?utm_source=qr&r=nametag
Alfijir labarai Alfijir News Whatsapp Group 👇👇
https://chat.whatsapp.com/KoLt2IMlnQfJPP6zN